ADOBE FIREFLY โปรแกรมทำงานดีไซน์ด้วย AI ที่ยกระดับไปอีกขั้น เชื่อว่าสายกราฟิกเนี่ยจะต้องใช้เวลาในการออกแบบงานสร้างสรรค์เพื่อให้ได้ตรงใจลูกค้าและคนออกแบบเอง ทั้งในแง่ของภาพนิ่งและภาพเคลื่อนไหว ซึ่ง Adobe ที่เรารู้จักกันดีว่าเป็นโปรแกรมที่ติดท็อปในใจสำหรับสายออกแบบ ได้ปล่อย Adobe Firefly ออกมาเพื่อตอบโจทย์นักออกแบบให้ทำงานได้ถูกใจและรวดเร็วมากยิ่งขึ้นโดยการทำงานหลักจะใช้ระบบ Generative AI มาช่วยสร้างภาพเชิงสร้างสรรค์ที่มุ่งเน้นการสร้างเอฟเฟกต์รูปภาพและข้อความค่ะ โดยวันนี้ทาง Foretoday จะมาขยายเพิ่มเติมเกี่ยวกับการทำงานของ Adobe ตัวใหม่นี้ให้ฟังกันค่ะ การทำงานของ Adobe Firefly อย่างที่กล่าวไปข้างต้นว่าโปรแกรมนี้จะได้รับ generative AI ผสานเข้ากับแอปพลิเคชั่นมีด้วยกัน 4 ตัว ได้แก่ Adobe Express Adobe Experience Manager Adobe Photoshop Adobe Illustrator ที่โดยรวมแล้วเราสามารถสร้างฟอนต์ ตัดต่อวิดีโอ การจำลองภาพ 3 มิติหรือเปลี่ยนฉากรูปภาพในโปรแกรมเดียวได้เลย โดยผู้ใช้งานจะต้องป้อนชุดคำสั่ง Prompt เข้าไป เพื่อให้ AI สร้างภาพหรือประมวลผลภาพขึ้นมาใหม่นั่นเอง ฟีเจอร์เด่นของ Adobe Firefly สร้างรูปอัตโนมัติด้วยการพิมพ์ข้อความที่ต้องการลงไป ขอบคุณรูปภาพจาก https://www.adobe.com/sensei/generative-ai/firefly.html 2. ปรับแต่งภาพที่ร่างด้วยมือเป็นภาพเวกเตอร์ได้ ขอบคุณรูปภาพจาก https://www.adobe.com/sensei/generative-ai/firefly.html 3. ตัดต่อวิดีโอเองได้ทั้งการแต่งสี แสง เสียงเพียงแค่พิมพ์ข้อความ ขอบคุณรูปภาพจาก https://www.adobe.com/sensei/generative-ai/firefly.html 4. สร้างแบนเนอร์ วิดีโอหรือ GIFs ที่ใช้ในทางการตลาดหรือการโปรโมทสินค้าได้ ขอบคุณรูปภาพจาก https://www.adobe.com/sensei/generative-ai/firefly.html 5. จำลองภาพ 3 มิติได้ ขอบคุณรูปภาพจาก https://www.adobe.com/sensei/generative-ai/firefly.html การลงทะเบียนใช้งาน Adobe Firefly ตอนนี้ได้เปิดให้คนมาลงทะเบียนใช้งานแบบเบต้าคือแบบเวอร์ชันทดสอบ แบบไม่จำเป็นที่จะต้องเป็นสมาชิก Creative Cloud ก็ใช้งานได้ สรุป ทุกวันนี้โลกของเราพยายามที่จะออกนวัตกรรมใหม่ ๆ ที่เป็นการทำงานของ AI มากยิ่งขึ้น เช่น Chat GPT ซึ่งสำหรับ Adobe Firefly ถือว่าเป็นอีกหนึ่งนวัตกรรมที่ Adobe ได้สร้างออกมา ให้ตอบโจทย์และตามทันโลกแห่งการเปลี่ยนแปลงเช่นกัน เชื่อว่าจะต้องถูกใจสำหรับสายออกแบบที่ทั้งสร้างสรรค์และลดเวลาการทำงานลงอย่างแน่นอนค่ะ ถ้าหากใครมีข้อสงสัยเพิ่มเติมที่เกี่ยวกับ Digital Marketing ก็สามารถทักมาถามทาง Foretoday ได้ทุกช่องทางเลย ใน EP หน้า เราจะเขียนบทความเรื่องอะไร รอติดตามได้เลย! Line@: bit.ly/ForeToday FB Chat: http://m.me/foretoday “A better tomorrow starts today” Previous Next
A News เมื่อลูกค้า กลายร่างเป็น content creator เกิดเป็นเนื้อหาที่เป็นประโยชน์กับแบรนด์ นี่หล่ะๆๆ Chawit P.|26 ก.ค. 2024
A News รวมกลุ่ม Facebook หาคนสาย การตลาด HR ฝ่ายขาย ที่เดียวแบบรวบตึง 2024 Chakrit Choopreeda|26 มิ.ย. 2024
A News รู้จักฟีเจอร์ใหม่! “ Facebook Message Ads with Shopee ” ช้อปปิ้งสินค้ากับ Shopee ง่าย ๆ ผ่าน Messenger App Warinthorn A.|26 มิ.ย. 2024
A News เขียนยังไงให้โดนใจ? เผย 5 เคล็ดลับการเขียนให้สื่อสารชัด ตรงประเด็นสไตล์ชาวมาร์เก็ตติ้ง โดย อาจารย์โป๋ แห่งฟอร์ทูเดย์! Pensiri C.|29 พ.ค. 2024