อัปเดทล่าสุด ! การกดขอและกดรับ Access สำหรับ Facebook Ads ครบจบทุกวิธี รู้ไหมครับว่าจริงๆแล้ว เราสามารถยิง Facebook Ads บนเพจอื่นๆนอกจากเพจของเราได้ เช่น เพจของอินฟลูเอนเซอร์ที่เราได้ทำการดีลไว้แล้ว เป็นต้น แต่ว่าก่อนที่เราจะยิงแอดบนเพจเหล่านั้น เราจำเป็นจะต้องทำการขอ Access จากเพจให้กับ Business Manager ของเราก่อนเสมอครับ โดยวิธีการนั้นง่ายมากๆเลยครับ การกดขอ Access จาก Facebook Business Manager 1. คลิกที่ Business Setting 2. คลิกที่ Page (เป็น Drop Down ซึ่งอยู่ใต้ Accounts) 3. คลิกที่ Add > เลือก Request Access to a Page 4. กรอกชื่อ Facebook Page ที่ต้องการขอ Access 5. เลือก Access Permission ที่ต้องการขอ (ช่วงท้ายของบทความจะมีรายละเอียดเกี่ยวกับ Permission ต่างๆครับ ว่าจำเป็นต้องขออันไหนบ้าง) 6. คลิก Request Access (จริงๆ การขอ Access จบที่ขั้นตอนนี้ครับ) การกดรับ Access จาก Facebook Business Manager หลังจากเราขอ Access Facebook Page เรียบร้อยแล้ว ทางเจ้าของเพจจำเป็นต้องกดรับ Access ที่เราขอไปก่อน เราถึงจะสามารถยิงโฆษณาบนเพจนั้นๆได้ ซึ่งวิธีการกดรับ Access นั้น มีด้วยกันทั้งหมด 3 วิธีครับ วิธีที่ 1 : กรณีที่มี Business Manager และสามารถเข้าใช้งานได้ ให้ไปกดรับใน Business Manager พอเข้ามาที่ Business Manger แล้ว ไปที่ all tools > คลิกที่ Business Setting 2. คลิก Requests 3. คลิก Received (จากในรูปคือไม่มีคนรีเควสเข้ามา แต่ถ้ามีก็จะมีรายชื่อปรากฏขึ้นมา ให้คลิกเลือกได้เลยครับ) 4. เลือก Accept Requests วิธีที่ 2 : รับที่หน้า Facebook Page Access 1. ไปที่หน้า Facebook Page 2. ข้างๆชื่อ Page มีปุ่ม Manage 3. เลือก Page Access หรือสามารถกดลิ้ง https://www.facebook.com/settings/?tab=profile_access เพื่อเข้าไปในหน้า Page Access 4. กดรับที่หัวข้อ Business Portfolio Access วิธีที่ 3 : รับที่ E-mail ที่ผูกอยู่กับ Page เข้าไปเช็คอีเมลที่มีการส่งคำร้องขอมาแล้ว กด accept request (หากไม่เจอ Mail ให้ไปหาที่หมวด Social หรือ Spam แทน) วิธีเช็ค Email ที่ผูกอยู่กับเพจ เข้าไปเช็คที่ กด Setting > Page Detail > Contact and Basic info ระดับของการให้ Permission Publish Content – Permission ที่ระดับนี้ จะครอบคลุมไปถึง Community Activity, Send messages และ Create ads ด้วย ซึ่งจะทำให้สามารถโพสคอนเทhนต่างๆบน Facebook Page ในนามของเพจนั้นๆ ได้รวมถึงการยิงโฆษณาให้เพจนั้นได้ด้วย Community Activity ที่ระดับนี้ ผู้รับจะได้รับจะครอบคลุมไปถึง Send messages และ Create ads ด้วย Create ads อนุญาตให้สร้างโฆษณาสำหรับเพจอย่างเดียวเท่านั้น View Page performance สามารถที่จะเข้าไปดู Page Insight และ Facebook Analytic ได้ Manage Page สามารถทำได้ทุกอย่างในเพจ ทุกฟีเจอร์ที่ได้พูดไปข้างต้น มีความสามารถเทียบเท่า admin เพจคนนึง ซึ่งส่วนใหญ่ Agency จะขอ Permission ระดับนี้เพื่อให้การดำเนินการและจัดการเพจของลูกค้าเป็นไปได้อย่างราบรื่นและครอบคลุมทุกฟีเจอร์ ดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่นี่ https://www.facebook.com/business/help/562691170551101 หากต้องการปรึกษาเรื่องการตลาดออนไลน์ สามารถติดต่อทีมงาน ForeToday ได้ตามลิ้งค์ด้านล่างเลยนะครับ 🙂 Line@ : bit.ly/ForeToday FB Chat : http://m.me/foretoday “A better tomorrow starts today” Digital Marketing Facebook marketing Previous Next
A News เมื่อลูกค้า กลายร่างเป็น content creator เกิดเป็นเนื้อหาที่เป็นประโยชน์กับแบรนด์ นี่หล่ะๆๆ Chawit P.|26 ก.ค. 2024
Articles “นปโปะหม่ำ ๆ หม่ำ ๆ กู๊ดบอย” จากเสียงเพลงสู่เสียงเงิน กลยุทธ์โฆษณาด้วยเพลงที่ใช่ Khemtit.K|26 ก.ค. 2024